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UJUMBE WA MWENYEKITI

Kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi ya EWURA, nina furaha kuwasilisha Taarifa
ya 10 ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na Chini
kwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Taarifa hii inatoa muhtasari wa utendaji wa sekta
ndogo ya mafuta kwa upande wa Tanzania Bara na inajumuisha maelezo kuhusu
vipengele mbalimbali vya sekta hii, kama vile mfumo wa kisheria unaosimamia
sekta ndogo ya mafuta; miundombinu inayohusisha shughuli za mafuta; kampuni
zinazoleta mafuta nchini kupitia Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja
(BPS); kiasi cha mafuta kilichoagizwa kutoka nje; umiliki wa soko kwa kampuni
zinazofanya biashara ya mafuta nchini; mwenendo wa bei za mafuta; uzingatiaji
wa sheria, taratibu, kanuni na viwango vya kimataifa vinavyosimamia biashara ya
mafuta nchini. Taarifa hii inalenga kuongeza uelewa wa hali ya sasa ya utendaji wa
sekta ndogo ya mafuta.

EWURAimeendelea kutekeleza majukumu yake ya udhibiti wa kiufundi na kiuchumi
katika sekta ndogo ya mafuta ikiwa ni pamoja na kuhakikisha usambazaiji thabiti
na uhakika wa upatikanaji wa mafuta kote nchini; kufuatilia uzingatiwaji wa sheria,
taratibu na kanuni zinazosimamia biashara ya mafuta nchini; kuhakikisha kuwa
kampuni zinazodhibitiwa zinafuata viwango vya juu vya udhibiti na uendeshaiji;
kuhamasisha ujenzi wa vituo vya mafuta kwa gharama nafuu katika maeneo ya
kuongeza uwezo wa kuhifadhi gesi ya kupikia zinaendana na lengo la Serikali la
kuhamia kwenye nishati safi ya kupikia. Kupitia mipango hii, EWURA iliendelea
kuimarisha ufanisi na usalama wa sekta ndogo ya mafuta huku ikichangia katika
malengo mapana ya uhifadhi wa mazingira na matumizi ya nishati safi.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, hali ya upatikanaji wa mafuta nchini ilikuwa
ya kuridhisha licha ya changamoto zilizojitokeza ikiwa ni pamoja na upungufu wa
fedha za kigeni sokoni na uwezo mdogo wa miundombinu ya kupakua mafuta
katika Bandari ya Da es Salaam ambayo ndiyo bandari kuu inayopokea mafuta
nchini. Ubora wa vituo vya mafuta umeendelea kuimarishwa kwa kuzingatia
taratibu madhubuti za utoaji leseni na ukaguzi wa mara kwa mara kuhakikisha
sheria, taratibu na kanuni zinafuatwa. Zaidi ya hayo, kumekuwa na ongezeko
kubwa la uwekezaiji wa vituo vya mafuta katika maeneo ya vijijini, jambo linaloakisi

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Wizara ya Nishati kwa ushirikiano na
mwongozo katika utekelezaji wa kazi ya udhibiti inayofanywa na EWURA katika
sekta ndogo ya mafuta. Aidha, ninawapongeza wafanyabiashara wote katika sekta
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hii kwa ushirikiano mkubwa waliouonesha, kwani juhudi zao zimesaidia kudumisha
na kuleta maendeleo katika ya sekta ndogo ya mafuta.

Mwisho, napenda kutoa shukurani zangu za dhati kwa Wajumbe wa Bodi ya
EWURA, Menejimenti na Wafanyakazi wa EWURA kwa kujitoa kwao na michango
yao ya busara katika maendeleo ya sekta ndogo ya mafuta. Juhudi na bidii zao
zimekuwa mhimili wa kuendeleza malengo ya EWURA na kukuza sekta ndogo ya
mafuta katika mkondo wa kati na wa chini Tanzania Bara.

_ProfMark J. Mwandosya

MWENYEKITI WA BODI
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DIBAJI

Sheria ya Petroli, Sura ya 392, pamoja na Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA) Sura ya 414, zinatoa msingi wa kisheria wa
kudhibiti sekta ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini, Tanzania Bara.
Sheria hizi, pamoja na kanuni na miongozo mbalimbali, zinatoa mwongozo wa
usimamizi wa shughuli za mafuta katika mkondo wa kati na chini. Kwa mujibu
wa Kifungu cha 30(1) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, EWURA ina jukumu la
kufanya kazi za udhibiti wa kiufundi, kiuchumi na usalama katika uendeshaiji wa
biashara ya mafuta katika mkondo wa kati na chini. Aidha, Kifungu cha 31(2)(b)
cha Sheria ya Petroli kinaiagiza EWURA kuandaa taarifa ya mwaka ya shughuli
za mafuta. EWURA imeandaa taarifa hii ya mwaka inayoelezea utendaji wa sekta
ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini kwa Mwaka wa Fedha 2023/24
kuanzia Julai 2023 hadi Juni 2024. Muhtasari wa utendaji wa sekta hii kwa Mwaka
wa Fedha uliomalizika tarehe 30 Juni 2024 ni kama ifuatavyo:

(@) Uagizaji wa mafuta kutoka nje ya nchi uliongezeka kwa asilimia 12.1
kutoka lita bilioni 8.23 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi lita
bilioni 9.22 zilizoagizwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24. Uagizaji wa
bidhaa za mafuta kwa ajili ya matumizi ya ndani uliongezeka kwa asilimia
10.9, kiwango kinachoakisi ukuaji wa uchumi kutokana na ukuaji wa Pato
la Taifa kwa asilimia 5.1 mwaka 2023 na kutarajiwa kuongezeka hadi
asilimia 5.7 mwaka 2024. Uagizaji wa mafuta yanayoenda nchi jirani
kupitia Tanzania uliongezeka kwa asilimia 13.1 kutokana na kuongezeka
kwa matumizi ya Bandari ya Dar es Salaam na Tanga katika uingizaji wa
mafuta kuelekea nchi jirani zisizo na bandari.

(b) Uagizaji wa gesi ya kupikia (LPG) uliongezeka kwa asilimia 16 kutoka
tani 293,167 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi tani za ujazo
403,638 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 2023/24. Kuzinduliwa kwa
Ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia na Wizara ya Nishati mnamo mwezi
Novemba 2022 na programu zinazoendelea za kuongeza wigo wa soko
zinazofanywa na kampuni za LPG (LMCs) kulichangia kuongezeka kwa
uagizaji wa LPG.

(c) Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, lita milioni 61.2 za vilainishi
zilisambazwa sokoni, ikiwa ni ongezeko la asilimia 3.2 kutoka lita milioni
59.3 zilizotolewa Mwaka wa Fedha 2022/23. Kati ya vilainishi vyote
vilivyosambazwa, asilimia 83 vilizalishwa kwenye mitambo ya kuchakata
vilainishi inayofanya kazi nchini, huku asilimia 19 iliyobaki ikiagizwa
kutoka nje.
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(d) Wastani wa bei ya mafuta ghafi kwa Mwaka wa Fedha wa 2022/23
ilikuwa Dola za Marekani 84 kwa pipa, ikionesha kupungua kwa asilimia
mbili kutoka wastani ya Dola za Marekani 86 kwa pipa katika Mwaka wa
Fedha wa 2022/23. Kupungua huku kunahusishwa na sababu kadhaa,
ikiwa ni pamoja na kudorora kwa uchumi wa dunia, kuongezeka kwa
viwango vya uzalishaji na mivutano ya siasa za kidunia.

(e) Kwa wastani, bei za mafuta katika soko la dunia kwa petroli, dizeli
na mafuta ya ndege/mafuta ya taa zilishuka kwa asilimia 0.5, 8 na 6
mtawalia mwaka 2023/24 ikilinganishwa na wastani wa bei katika Mwaka
wa Fedha wa 2022/23. Kushuka kwa bei hizi kunatokana na kushuka
kwa bei ya mafuta ghafi.

EWURA iliendelea kusimamia sekta ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na
chini, na kuhakikisha mfumo wa biashara hii unakuwa shwari na kuna uhakika wa
upatikanaji wa bidhaa za mafuta kwa mwaka mzima. Mamlaka ilifanya ukaguzi wa
mara kwa mara ili kuhakikisha uzingatiaji wa sheria, kanuni na viwango vya ubora
vilivyoainishwa katika biashara ya mafuta nchini.

Taarifa hii inalenga kuongeza ufanisi wa utendaji kazi katika sekta ndogo ya mafuta
katika mkondo wa kati na ya chini, hasa kwa kuboresha na kujenga miundombinu
mipya, ikiwa ni pamoja na miundombinu ya kupokea, kuhifadhi na vituo vya mafuta

hii katika kufanya maamuzi yao katika uwekezaji na mipango mbalimbali ya siku
Zijazo.

Dkt. James Andilile Mwainyekule
MKURUGENZI MKUU
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VIFUPISHO VYA MANENO

ATGs
BPS
EA
EACOP
EIA
EWURA
GIS

GN
HFO
HSE
IDO
KOJ1
KOJ2
LPG
NEMC
OMCs
LMCs
OPEC
PBPA
REA
SBM
TAZAMA
TBS
TIPER
TPA
TPDC
TRA

Mfumo wa kupima mafuta kwenye matanki
Mfumo wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja

Ukaguzi wa Mazingira

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
Tathmini ya Athari kwa Mazingira

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maiji
Geographic Information System

Tangazo la Serikali

Mafuta Mazito

Afya, Usalama na Mazingira

Dizeli ya Viwandani

Kurasini Oil Jetty 1

Kurasini Oil Jetty 2

Gesi ya kupikia

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira
Kampuni zinazoagiza na kuuza Mafuta kwa Jumla
Kampuni zinazoagiza na kuuza LPG kwa Jumla
Muungano wa Nchi Zinazozalisha Mafuta

Wakala wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja
Single Buoy Mooring

Bomba la Mafuta la Tanzania na Zambia

Shirika la Viwango Tanzania

Kampuni ya TIPER

Mamlaka ya Bandari Tanzania

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania
Mamlaka ya Mapato Tanzania
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1. UTANGULIZI

Kifungu cha 30(1) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, kimekasimu kwa EWURA
wajibu wa kufanya kazi za udhibiti wa kiufundi, uchumi na usalama wa shughuli
za mafuta kwenye mkondo wa kati ha chini, Tanzania Bara. Mamlaka inahakikisha
kuwa sekta ndogo ya mafuta inafanya kazi vizuri na kwa haki. Udhibiti madhubuti
husaidia kudumisha viwango, kukuza na kuongeza uwazi, na kuhakikisha ufanisi,
mambo muhimu kwa ukuaji na udhibiti wa sekta yoyote.

Taarifa hii ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na Chini
kwa Mwaka wa Fedha 2023/24 ni toleo la 10 la taarifa hizi ambazo huchapishwa na
EWURA kila mwaka. Taarifa hii inatoa takwimu za kina na uchambuzi kuhusu sekta
ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na wa chini Tanzania Bara kwa Mwaka wa
Fedha 2023/24. Pia taarifa hii inatoa ufafanuzi kuhusu masuala mbalimbali ikiwa
ni pamoja na miundombinu ya mafuta, taratibu za uagizaji wa mafuta, mwenendo
wa matumizi ya mafuta, mwenendo wa bei katika soko la kimataifa na la ndani na
shughuli za udhibiti na uzingatiaji wa matakwa ya leseni, viwango vya ubora kitaifa,

mazingira na mabhitaji ya usalama.
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2. MIUNDOMBINU YA MAFUTA

Miundombinu mikuu iliyopo nchini kwa ajili ya shughuli za mafuta katika sekta
ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na wa chini ni pamoja na miundombinu
ya kupakua mafuta kutoka kwenye meli za mafuta, maghala ya kuhifadhia mafuta,
vyombo vya usafirishaji (meli, magari, mabomba na mabehewa ya treni), vituo vya
mafuta, na miundombinu ya kuwekea mafuta kwenye vyombo vya maijini. Tanzania
ina miundombinu ya mafuta katika mnyororo mzima wa usambazaji yenye uhakika
ili kuhakikisha mafuta yanayopokelewa bandarini yanafikishwa kwa watumiaji wa
mwisho nchini au kusafirisha kwenda nchi jirani kwa ufanisi.

Mafuta huingizwa nchini kwa kutumia meli za mafuta ambazo hupokelewa kupitia
Bandari za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara, kwa ajili ya matumizi ya hapa nchini
na pia kusafirishwa kwenda nchi jirani zisizo na bandari ikiwemo Zambia, Uganda,
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), Malawi, Rwanda na Burundi.

Mafuta kwa ajili ya matumizi ya ndani kupitia Bandari ya Mtwara ni kwa ajili ya
mikoa ya Mtwara, Lindi, na Ruvuma, ambapo mafuta yanayoingizwa kupitia
Bandari ya Tanga ni kwa ajili ya mikoa ya Tanga, Kilimanjaro, Manyara na Arusha.
Bandari hizi mbili pia hupokea mafuta kwa aijili ya soko la nchi jirani, lakini Bandari
ya Dar es Salaam ndiyo bandari kuu ya kupokea mafuta kwenda nchi jirani. Katika
Bandari ya Dar es Salaam, Boya la SBM linaweza kumudu kupokea meli zenye
uwezo wa tani 150,000 kwa dizeli, wakati KOJ1 inapokea meli zenye uwezo wa
hadi tani 45,000 kwa petroli, mafuta mazito (HFO), mafuta ya taa, mafuta ya ndege
na dizeli. Aidha, KOJ2 inaweza kupokea meli zenye uwezo wa tani 5,000 kwa LPG
na inatumika kupakia petroli, dizeli, mafuta ya taa, na mafuta ya ndege kwa ajili ya
Zanzibar. Bandari ya Tanga ina uwezo wa kupokea meli za uwezo wa tani 40,000,
mahususi kwa dizeli, petroli na mafuta ya taa. Huko Mtwara, meli zenye uwezo wa
tani 38,000 zinaweza kupokelewa, hasa kwa dizeli na petroli.

Sehemu hii inaangazia maghala ya kuhifadhi bidhaa za mafuta yaliyopo bandari
za Dar es Salaam, Tanga na Mtwara. Kufikia tarehe 30 Juni 2024, kulikuwa na
maghala 23 ya kupokea na kuhifadhi mafuta yenye uwezo wa kuhifadhi mita za
ujazo 1,637,222 kwa wakati mmoja. Kwa sasa, kiwango cha matumizi ya mafuta
nchini ni mita za ujazo 13,344.66 kwa siku. Kwa hivyo, maghala haya yanaweza
kuhifadhi mafuta yanayokidhi mahitaji ya nchi kwa takriban siku 123. Hata hivyo,
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iwapo mahitaji ya mafuta yanayopelekwa nchi jirani yatazingatiwa, kiwango cha
matumizi kitakuwa mita za ujazo 26,797.43 kwa siku. Kwa hiyo, maghala yaliyopo
yanaweza kuhifadhi mafuta ya kukidhi matumizi ya siku 61 kwa mafuta yote ya
ndani na ya nje.

Vilevile, kuna maghala ya mafuta 28 katika maeneo mbalimbali nchini yenye uwezo
wa kuhifadhi jumla ya mita za ujazo 70,937. Maghala haya yanaweza kupokea
mafuta kutoka maghala yaliyopo Dar es Salaam, Tanga na Mtwara kwa kutumia
mabehewa ya treni na magari. Hata hivyo, kwa vile bidhaa nyingi za mafuta
husafirishwa kwa barabara, matumizi ya maghala haya 28 yalionekana kuongeza
gharama za uendeshaiji. Kwa hiyo, maghala mengi kati ya haya hayafanyi kazi
kwa sasa. Magari yanatumika kusafirisha bidhaa za mafuta moja kwa moja kutoka
kwenye maghala yaliyoko Dar es Salaam, Tanga na Mtwara hadi kwenye vituo vya
mafuta na miundombinu ya watumiaji binafsi.

Miundombinu hii inajumuisha maghala ya kuhifadhia mafuta pamoja na bomba
linalopokea na kusafirisha mafuta ya dizeli kutoka Kigamboni, Dar es Salaam hadi
Ndola, Zambia. Miundombinu hii inaendeshwa na kampuni ya TAZAMA Pipelines
Limited, ambayo inamilikiwa kwa pamoja na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania (asilimia 33.3) na Serikali ya Jamhuri ya Zambia (asilimia 66.7). Bomba
la TAZAMA ni miundombinu ya kimkakati kwa uchumi wa Zambia, na husafirisha
takriban asilimia 70 ya mabhitaji ya dizeli ya nchi hiyo. Bomba hilo lina urefu wa
jumla ya kilomita 1,710. Aidha, maghala yake ya kuhifadhia mafuta yana uwezo wa
kuhifadhi mita za ujazo 231,000.

TAZAMA Pipelines Limited inafanya upembuzi yakinifu ili kuongeza uwezo wake
wa kuhifadhi mafuta kutoka mita za ujazo 231,000 hadi mita za ujazo 380,000 na
kujenga bomba jipya litakaloweza kusafirisha mafuta zaidi kutoka Dar es Salaam
hadi Ndola kupitia mkuza wa bomba lillopo. Bomba jipya litakuwa na matoleo
katika miji ya Morogoro, Makambako, Mbeya na Songwe kwa ajili ya mafuta ya
nchini Tanzania, pamoja na Mpika na Serenje nchini Zambia.

Usafirishaji na usambazaji wa mafuta kutoka Dar es Salaam, Tanga na Mtwara
kwenda kwenye vituo vya mafuta nchini na nchi jirani hufanywa hasa kwa kutumia
magari. Mabehewa ya treni pia hutumika kusafirisha bidhaa za mafuta. GBP
Tanzania Limited husafirisha mafuta kutoka ghala lake la Tanga hadi maghala ya
Kigoma na Mwanza kupitia njia ya reli ya kati inayopitia Tanga, Ruvu, Morogoro,

Dodoma na Tabora.
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Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, kulikuwa na vituo vya mafuta 2,597 Tanzania
Bara ikilinganishwa na 2,361 vilivyokuwepo tarehe 30 Juni 2023. Idadi hii ni sawa
ambavyo vimeongezeka kwa asilimia 32.96 kutoka vituo 361 vilivyokuwepo hadi
kufikia tarehe 30 Juni 2023. Uwekezaji huu umechangiwa na kuongezeka kwa
mabhitaji ya mafuta nchini kutokana na kukua kwa shughuli za kiuchumi zikiwemo
kilimo, madini, ujenzi, shughuli za usafirishaji pamoja na uboreshaji mitandao
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3. UAGIZAJI,USAMBAZAJI NA MATUMIZI YA MAFUTA

3.1 Mfumo wa Ununuzi wa Mafuta kwa Pamoja (BPS)

Uagizaji wa bidhaa za mafuta kwa matumizi ya ndani unafanywa kupitia mfumo wa
BPS unaoratibiwa na Wakala wa Uagizaji wa Mafuta kwa Pamoja (PBPA). Uagizaji
wa bidhaa za mafuta kwa soko la nje unaweza kufanywa kupitia BPS au kwa mipango
binafsi inayofanywa na mwagizaji. Bidhaa ambazo kwa sasa zinaagizwa kupitia BPS ni
petroli, dizeli, mafuta ya taa na mafuta ya ndege. Bidhaa zingine za mafuta huagizwa
kutoka nje kupitia mipango inayofanywa na waagizaji wenye leseni.

PBPAhuratibu uagizajiwa mafutakupitia zabunizakitaifa na kimataifa zinazoshindanisha
kampuni za kuleta mafuta zilizosajiliwa na PBPA. Ushindi kwa kila zabuni unategemea
kampuni iliyowasilisha kiwango cha chini cha gharama za kuleta mafuta (premiums)
kwa kila zabuni.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, PBPA ilitangaza jumla ya zabuni 116 kwa waagizaji
wa bidhaa za mafuta ambalo ni ongezeko la zabuni 9 kutoka zabuni 107 zilizotangazwa
Mwaka wa Fedha 2022/23. Ongezeko la idadi ya zabuni kunachangiwa na kuongezeka
kwa mahitaji ya mafuta nchini na nchi jirani zinazotumia bandari za Tanzania. Kampuni
zilizoshinda zabuni za kuleta mafuta ni

Addax Energy (23), Sahara Energy (21), Wastani wa Premium

Augusta Energy (18), Coral Energy (18),
Montfort Trading (14), E3 Energy (12),
HAPCO (8), TPDC (1) na Vitol Bahrain (1).

w M
Wastani wa premiums Mwaka wa Fedha o -
2023/24 ulipungua kwa asilimia 21.7 kwa 50 lﬁ i
dizeli, na kuongezeka kwa asilimia 0.6 na Z
Cazeli Feli ol

asilimia 4.5 kwa petroli na mafuta ya ndege/ ke ya
mafuta ya taa mtawalia, ikilinganishwa na ..
premiums za Mwaka wa Fedha 2022/23.

o
2
{11
L]
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3.2 Kiasi cha Mafuta Kilichoingizwa Nchini

Mafuta yanayoagizwa kutoka nchi za nje ni petroli, dizeli, mafuta ya taa, mafuta ya
ndege na mafuta mazito (HFO). Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, uagizaji wa mafuta
uliongezeka kwa asilimia 12.1 kutoka lita bilioni 8.23 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha
2022/23 hadi lita bilioni 9.22 zilizoagizwa katika Mwaka wa Fedha 2023/24.
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Ongezeko la mafuta yaliyoagizwa kutoka
nje limechangiwa zaidi na ukuaji wa uchumi Kiasi cha Uagizaji wa Bidhaa
kutokana na ukuaji wa pato la taifa kwa za Mafuta
asilimia 5.1 mwaka 2023 na unatarajiwa
kuongezeka hadi asilimia 5.7 mwaka 2024.
Uagizaji wa mafuta kwa ajili ya soko la ndani
uliongezeka kwa asilimia 10.9 na uagizaji
kwa ajili ya nchi jirani uliongezeka kwa
asilimia 13.1. Kuongezeka mafuta kwenda
nchi jirani kumechangiwa na kuongezeka
kwa matumizi ya njia ya Tanzania kupitia
Bandari za Dar es Salaam na Tanga. 02T 2023724
Uagizaji wa mafuta ya taa umeendelea

=Matumiziya Ndanl = Kwenda Mchi Jirani
kupungua huku vyanzo mbadala kama
umeme, LPG na nishati ya jua vikichukua
nafasi ya mafuta ya taa.

Liaa [Biligni)
EEERR

3.3  Matumizi ya Mafuta

Sehemu kuu za biashara zinazotumia bidhaa za mafuta ni usafirishaji, viwanda,
ujenzi, uchimbaji wa madini, kilimo na anga. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, jumla
ya lita 4,633,211,564 za mafuta zilitumika ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 4.2
ikilinganishwa na lita 4,446,691,488 zilizotumika Mwaka wa Fedha 2022/23 kama
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali.

Jedwali: Matumizi ya Mafuta Mwaka wa Fedha 2023/24 (lita)

Mafuta ya Mafuta ya
Taa 7(2) Ndege

2023/24 |2,580,133,240| 1,753,290,950 | 9,161,600 | 27,496,150 | 263,109,624 | 20,000 | 4,633,211,564
2022/23 |2,520,847,056 | 1,639,465,033 | 9,671,800 | 33,283,991 | 243,383,608 | 40,000 | 4,446,691,488
Mabadiliko 2.4% 6.9% -5.3% -17.4% 8.1% -50.0% 4.2%

Mwaka Dizeli Petroli IDO Jumla

3.3.1 Matumizi ya Mafuta kwa kila Mkoa

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, matumizi ya petroli, dizeli na mafuta ya taa kupitia
vituo vya mafuta na miundombinu binafsi kwa ujumla yalifikia lita 4,342,585,790.
Matumizi ya juu zaidi yalikuwa mkoa wa Dar es Salaam ukifuatiwa na Mwanza,
Pwani, Arusha na Dodoma.

3.3.2 Matumizi ya Mafuta kwenye Shughuli za Anga

Huduma za mafuta kwenye shughuli za anga katika viwanja mbalimbali vya
ndege nchini zilitolewa na kampuni nne zinazouza mafuta ya ndege ambazo ni

£

= 1



Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na wa Chini kwa Mwaka wa Fedha 2023/24

Puma Energy, TotalEnergies, Oilcom, na Lake Oil. Katika kipindi hiki, jumla ya lita
263,109,624 za mafuta ya ndege na lita 390,015 za Aviation Gasoline (AvGas)
zilisambazwa. Puma Energy ilikuwa msambazaji pekee wa AvGas. Sehemu
kubwa ya mafuta ya ndege ilitumika katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA), ikiwa ni asilimia 81.2 ya matumizi yote kutokana na shughuli
nyingi za usafiri wa anga ikilinganishwa na viwanja vingine vya ndege, ukifuatiwa
na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA) wenye asilimia 13.0.

Mamlaka iliendelea kusimamia hali ya upatikanaji wa mafuta kwa kuzingatia kanuni
na. 6 ya the Petroleum (General) Regulations of 2011 inayowataka wauzaji wa
jumla wa mafuta kuwa na mafuta yanayotosheleza angalau siku 15. Aidha, kanuni
na. 25(1)(I) ya Petroleum (Wholesale, Storage, Retail and Consumer Installation)
Rules 2022, GN 150 inawataka wauzaji

wa jumla kuandaa na kuwasilisha bakaa ® W astan wa Siku za Matemiz|

ya mafuta ya kila wiki kwa EWURA. Zaidi

ya hayo, Mamlaka inafanya kazi pamoja

na PBPAIli kuhakikisha mafuta ya kutosha 8¢

*Kiwango cha Chini cha siku za Matumizi

yananunuliwa kupitia BPS kila mwezi. ég

Lengo kuu ni kuhakikisha upatikanaji wa 33

mafuta yanayokidhi viwango vya ubora 33

nchini wakati wote. 13 B e 15 - [ B
o

Katika kipindi husika, hapakuwa na q&’fP -ﬂ}%‘ﬁﬂ“@b ﬂ“'ﬁ o

changamoto kubwa ya upatikanaji wa ﬁ*ﬁ # o

mafuta nchini. Hata hivyo, petroli, dizeli gg.'*iﬂ

na LPG hazikukidhi takwa la kisheria la
kuwa angalau na utoshelevu wa siku 15

i . Kielelezo Na. 1: Wastani wa
kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo

akiba ya mafuta kwa Mwaka
2k wa Fedha 2023/24

Sababu kuu ya akiba ndogo ya petroli na dizeli ilikuwa uhaba wa Dola za Marekani
kwa ajili ya malipo ya uagizaji wa mafuta ambayo pia ilisababisha kupokea kiasi
kikubwa cha mafuta ambayo hayakuwa yamelipiwa baada ya kuwasili nchini.
Serikali ilichukua hatua mbalimbali ikiwemo kuruhusu sarafu nyingine za kimataifa
zikubalike kwenye malipo ya mafuta yaliyoagizwa kutoka nje, kuruhusu matumizi
ya hedge instruments kama vile forwards contracts na swaps; na kuongeza
financing cost kutoka asilimia 1 hadi asilimia 1.5 ya CIF. Kufikia mwisho wa robo
ya nne ya Mwaka wa Fedha wa 2023/2024, kiwango cha mafuta yaliyopokelewa
bila kulipiwa kilipungua.

().
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4. BEI ZA MAFUTA

4.1 Bei za Mafuta Ghafi Wastani wa Bei ya Mafuta

Wastani wa bei ya mafuta ghafi katika i e
Mwakawa Fedhawa 2023/24 ilikuwa Dola E
za Marekani 84.19 kwa pipa, ambayo ni 85.00
pungufu ya asilimia 2 ikilinganishwa na «© 85.00
wastani wa bei ya mafuta ghafi ya Dola €.
za Marekani 86 kwa pipa katika Mwaka §
wa Fedha wa 2022/23. Sababu kuu ya Loy
kupungua kwa bei ni uzalishaji wa ziada 83.00
kuliko mahitaji. 83.00
2022/23 2023/24

Wastani wia Bei za Mafuta kKatika

4.2 Bei za Mafuta katika Soko la Soko la Dunia
Dunia 220
BED
s 240
Kwa wastani, bei za petroli, dizeli na £ & .
mafuta ya ndege/mafuta ya taa katika B ;ﬁ I =
soko la dunia zilishuka kwa asilimia 0.5, 740 . . i
8 na 6 mtawalia katika Mwaka wa Fedha - D P Makiia v
2023/24 ikilinganishwa na wastani wa Maege/Taa

bei katika Mwaka wa Fedha wa 2022/23. W2022231 =32023574

4.3 Bei za Mafuta katika Soko la Ndani

Bei za mafuta zinakokotolewa na kuchapishwa kwa mujibu wa Kifungu cha 166
cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392. Bei kikomo za jumla na rejareja za dizeli, petroli
na mafuta ya taa zinakokotolewa kila mwezi kwa mujibu wa kanuni zinazoitwa the
Energy and Water Utilities Regulatory Authority (Petroleum Products Price Setting)
Rules, 2022.

£)
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Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, ame
wastani wa bei za rejareja za mafuta 1000
3,166 kwa lita ya petroli, Shilingi 3,128 i
kwa lita ya dizeli na Shilingi 3,030 kwa -
lita ya mafuta ya taa, ikiwa ni ongezeko

la asilimia 5 kwa petroli, upungufu wa
asilimia 2 na 5 kwa dizeli na mafuta ya

taa, mtawalia ikilinganishwa na wastani

wa bei ya mafuta katika Mwaka wa

Fedha 2022/23.
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4.4 Gharama za Ucheleweshaji e wa Sk cnheta it
wa Meli 00
600
Gharama za ucheleweshaji wa meli sm
bandarini ni gharama zinazolipwa 4ma
na waagizaji wa mafuta kutokana na 00
ucheleweshaji wa kushusha mafuta =00
yaliyoletwa  kulingana na muda '™ .I i

uliokubaliwa kwenye mkataba wa kuleta

o Lo ws Solaam Tan Kitwara
L] Iﬁ-mnhm“hhmmh
Sk 2l Ui wiihiag v e Ml

4.5 Ushindani katika Soko Miongoni mwa Kampuni za Mafuta

Mamlaka hufuatilia utendaji wa kampuni za uuzaji wa mafuta kwa jumla (OMCs)
ili kufahamu hali ya ushindani katika soko. Katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24,
biashara ya mafuta nchini iliendelea kuwa ya ushindani. Puma Energy (asilimia
16.7), MOIL (asilimia 10.9), Oilcom (asilimia 6.7), TotalEnergies (asilimia 5.9),
Mount Meru Petroleum (asilimia 5.8) na Lake Oil (asilimia 5.2) kwa pamoja
walichangia asilimia 51.2 ya umiliki wa soko huku kampuni zaidi ya 35 zikigawana
sehemu iliyobaki ya soko.

Puma Energy imeendelea kushika nafasi ya kwanza kwa mwaka wa tatu mfululizo
huku MOIL ikitoka nafasi ya nne ikiwa na umiliki wa soko kwa asilimia 8.5 mwaka
2021 hadi kuwa ya pili kwenye soko kwa asilimia 11.12. Kampuni nyingine ambazo
zimeongeza soko ni pamoja na Oilcom, Mount Meru Petroleum, na Lake Oil.
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Umiliki wa soko wa TotalEnergies umeshuka kutoka asilimia 13 mwaka 2021 hadi
5.9 katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, hivyo kutoka nafasi ya pili hadi ya nne.
Kadhalika, Oryx Energies imeshuka kutoka asilimia 7.5 mwaka 2021 hadi asilimia
5.1 Mwaka wa Fedha 2023/24, ikishuka kutoka nafasi ya tano hadi ya saba. GBP
imepoteza sehemu kubwa ya soko, ikishuka kutoka asilimia 8.5 mwaka 2021 hadi
3.5 katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, ikishuka kutoka nafasi ya tatu hadi ya 11.
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5. MIUNDOMBINU NA USAMBAZAJI WA LPG

5.1 Miundombinu ya LPG

Miundombinu ya LPG Tanzania Bara ni pamoja na miundombinu ya kupokea,
kuhifadhi, na kujaza LPG kwenye mitungi na maghala ya kuhifadhia mitungi ya
LPG kwa aijili ya usambazaji. LPG inaingizwa Tanzania kupitia Bandari za Dar es
uliongezeka kutoka tani za ujazo 15,750 Mwaka wa Fedha 2022/23 hadi tani za
ujazo 17,700 (2023/24), ikiwa ni ongezeko la asilimia 12.38 kama inavyoonyeshwa
kwenye Kielelezo Na. 2.

izu,nm 17,700
B L 16.750 15,750 16.750 15750
16,000
En.m
im.mu
- T 8,050 8050 8273
é B.000
§ 6000 4160 4000
EI,DM
EA T
’ e} L] F= o =] - ] e
& &8 &8 & & ®B &8 & &8 g

Kielelezo Na. 2: Ukuaji wa uwezo wa kuhifadhi LPG (katika tani) Tanzania Bara
Ukuaji huu wa uagizaji na matumizi ya LPG, hasa kwa kupikia, unachangiwa kwa
kiasi kikubwa na Ajenda ya Nishati Safi ya Kupikia inayoongozwa na Mheshimiwa
Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

5.2 Uagizaji wa LPG
Biashara ya LPG iliendelea kukua ambapo kwa Mwaka wa Fedha 2023/24,

uagizaji wa LPG uliongezeka kwa asilimia 38 na kufikia tani za ujazo 403,638
ikilinganishwa na tani za ujazo 293,167 zilizoagizwa Mwaka wa Fedha 2022/23.
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Wadau wakuu ambao ni Serikali na kampuni za LPG waliendelea kutoa elimu kwa
umma juu ya umuhimu na urahisi wa kutumia vyanzo safi vya nishati. Kielelezo
Na. 3 kinaonyesha mwenendo wa ukuaji wa uagizaji wa LPG (tani) kutoka mwaka
2015/16 hadi 2023/24.
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Kielelezo Na. 3: Mwenendo wa uagizaji wa LPG (katika tani)
kuanzia Mwaka wa Fedha 2015/16 hadi 2023/24

53 Mwenendo wa Bei za LPG katika Soko la Dunia

Bei za LPG katika la soko la dunia zilipanda na kushuka ambapo bei za Butane
zilifikia bei ya juu ya Dola za Marekani 640 kwa tani moja mwezi Februari na Machi
2024, wakati propane ilifikia kiwango cha juu cha Dola za Marekani 630 kwa tani
moja katika kipindi hicho. Bei za chini kabisa zilikuwa mwezi Julai 2023 kwa bidhaa
zote mbili ambapo propane ilikuwa Dola za Marekani 457 kwa tani moja na butane
kwa Dola za Marekani 447 kwa uzito huo huo.

5.4  Nishati Safi ya Kupikia
Tarehe 1 na 2 Novemba 2022, Wizara ya Nishati ilifanya Kongamano la Nishati Safi
ya Kupikia ambalo liliwashirikisha wadau kujadili masuala yanayohusu nishati safi

ya kupikia na kukusanya maoni na mapendekezo kuhusu suala hilo. Madhumuni
ya kongamano hilo yalikuwa ni:

A
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i. Kupata uelewa wa kuhusu nishati inayotumika zaidi kupikia na athari
zake kwa afya, mwingiliano wa kijamii na mazingira;

ii. Kupata uzoefu kutoka nchi ambazo zinatumia nishati safi ya kupikia kwa
kiwango kikubwa;

iii. Kujadili na kutathmini sera, teknolojia, rasilimali fedha na kanuni
zinazohitajika ili Tanzania ifanikiwe katika lengo la kuhamia kwenye
matumizi ya nishati safi ya kupikia;

iv.  Kubainisha jukumu la kila mdau katika kutekeleza lengo la matumzi ya
nishati safi ya kupikia; na

v.  Kuimarisha ushirikiano baina ya wadau wa nishati safi ya kupikia.

Katika Kongamano hilo, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania aliagiza yafuatayo:

i.  Kuandaliwa kwa Mkakati wa Kitaifa wa Nishati Safi ya Kupikia;

ii. Kupitiwa kwa sera, mipango na mikakati iliyopo na kupendekeza
mabadiliko yanayopaswa kufanywa ili kufanikisha matumizi ya nishati
safi ya kupikia na kisha kuratibu utekelezaji wake; na

ii. Kuanzishwa Mfuko wa Nishati safi ya Kupikia ambao utatumika katika
kujenga uelewa, kutoa ruzuku na fedha kwa ajili ya uwekezaji katika
teknolojia, uvumbuzi, ubunifu, maendeleo na kukuza nishati safi ya
kupikia.

Rais pia aliagiza taasisi zote za umma na binafsi zinazohudumia chakula kwa zaidi
ya watu 300 kwa siku kuacha matumizi ya kuni na mkaa na kutumia nishati safi ya
kupikia ifikapo Januari 2024. Taasisi hizo ni pamoja na shule, vyuo mbalimbali na
kambi za vyombo vya ulinzi na usalama.

Kwa kuzingatia upatikanaji wake, LPG ni mojawapo ya chanzo cha nishati ya
kuleta mapinduzi ya nishati safi ya kupikia. Kutokana na hali hiyo, katika kutekeleza
agizo la Mheshimiwa Rais, taasisi mbalimbali zimefunga miundombinu ya kupikia
inayotumia LPG jambo ambalo limechangia ongezeko la asilimia 38 la uagizaji wa
LPG. Serikali kupitia REA inatekeleza programu mbalimbali za kuwezesha taasisi
na watu binafsi kutumia nishati safi ya kupikia. Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha
2023/24, Wizara ya Nishati na EWURA nazo zilitekeleza programu mbalimbali za
uelimishaji wananchi juu ya matumizi ya nishati safi ya kupikia. Hayo yalifanyika
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kwenye maonesho mbalimbali yakivwemo Maonesho ya Biashara ya Kimataifa
ya Dar es Salaam, Maonesho ya Nane Nane pamoja na kupitia vipindi vya redio
na televisheni. Kwa lengo la kitaifa la asilimia 80 ya watu kutumia nishati safi ya
kupikia ifikapo mwaka 2034, uagizaji wa LPG unatarajiwa kuendelea kuongezeka.

Mamlaka iliendelea kufuatilia utendaji wa Kampuni za LPG kulingana na viwango
vya mauzo katika soko. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Oryx Gas Tanzania
Limited iliongoza katika soko kwa kuhudumia asilimia 35.2 ya soko ikifuatiwa na
Taifa Gas Tanzania Limited na Manjis Gas Supply Company Limited zenye asilimia
32.1 na asilimia 15.8 ya soko, mtawalia.

Ushindani katika soko umeendelea kuongezeka na kupelekea soko la Oryx Gas
Tanzania Limited kushuka kutoka asilimia 45.6 mwaka 2021 hadi asilimia 35.2
katika Mwaka wa Fedha 2023/24 wakati soko la Taifa Gas Tanzania Limited
liliongezeka kutoka asilimia 22.7 hadi asilimia 32.1 na Manjis Gas Supply Company
Limited kuongezeka kutoka asilimia 11.1 hadi asilimia 15.8. Mchango wa kampuni
nyingine katika soko ni kama ifuatavyo: O-Gas asilimia 7.9, Lake Gas Limited
asilimia 5.7, Orange Gas Tanzania Limited asilimia 1.9, Cam Gas asilimia 0.7,
Puma Gas asilimia 0.4 na Mount Meru Gas asilimia 0.3.
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6. MIUNDOMBINU YA VILAINISHI NA USAMBAZAJI
WAKE

6.1  Shughuli za Vilainishi na Miundombinu

EWURA inasimamia usambazaji wa vilainishi Tanzania Bara ili kuhakikisha usalama,
ubora na upatikanaji wake kwa kuzingatia sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozo
inayosimamia usambazaji wa bidhaa hiyo. Vilainishi vinapatikana kwa njia mbili
ambazo ni kuagiza nje vilainishi vilivyokamilika kwa matumizi sokoni na kuagiza
malighafi hasa base oil kwa ajili ya kuchakata hapa nchini ili kupata vilainishi sahihi.

6.1.1 Miundombinu ya Kuchakata Vilainishi

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2024, kulikuwa na mitambo saba ya kuchakata vilainishi
Tanzania Bara. EWURA inakagua miundombinu hii ili kuhakikisha kuwa inazingatia
sheria, viwango, mahitaji ya afya usalama na mazingira (HSE) na taratibu nyingine
bora za sekta ya mafuta kabla ya kuruhusiwa kufanya shughuli za biashara ya
vilainishi.

6.1.2 Usajili wa Vilanishi

EWURA inasimamia shughuli za biashara ya vilainishi kupitia Kanuni za Petroleum
(Lubricants Operations) Rules 2022, GN 115. Kanuni hizi zimekuwepo tangu 2014
na zimekuwa zikifanyiwa marekebisho mara kwa mara ili kuzingatia mahitaji ya
wateja, kuimarisha utekelezaji na kuendana na mabadiliko ya teknolojia. Kanuni
hizi zinamtaka mtu yeyote anayefanya
biashara ya vilainishi Tanzania Bara
kuwa na leseni ya EWURA.

EWURAIinasaijili vilainishivilivyochakatwa
nchini na vile vilivyoagizwa kutoka nje ya
nchi ili kuzuia upatikanaji wa bidhaa duni
zisizokuwa na ubora sokoni. Utaratibu huu
husaidia katika kutambua na kufuatilia
vilainishi kwenye soko, kuhakikisha
ubora wa bidhaa, na kufuatilia bidhaa
zisizokidhi viwango vya ubora. Usaijili
unafanywa kwa kujaza fomu ya maombi
ya usajili wa vilainishi na kuwasilisha
uthibitisho kama ilivyoainishwa kwenye Kielelezo Na. 4: Mahitaji kwa

Kielelezo Na. 4. ajili ya usajili wa vilainishi
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6.2

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24,
jumla ya lita 61,133,024.55 za vilainishi
zilisambazwa sokoni, ikiwa ni ongezeko
la asilimia 3 kutoka lita 59,306,966
zilizosambazwa Mwaka wa Fedha
2022/23.  Vilainishi  vilivyochakatwa
nchini vilikuwa lita 51,085,925.09 ikiwa ni
asilimia 84 ya vilainishi vilivyosambazwa.
Kielelezo Na. 5 kinaonesha mchango
wa kila mwezi wa vilainishi vilivyoagizwa
kutoka nje na vilivyochakatwa nchini
katika Mwaka wa Fedha 2023/24.

Usambazaji wa Vilainishi Tanzania Bara
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Kielelezo Na. 5: Uwiano wa Vilainishi
Vilivyochakatwa Ndani na Vilivyoagizwa
kutoka nje Kila Mwezi Mwaka 2023/24
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7. VIBALI VYA UJENZI NA LESENI

Kwa mujibu wa Kifungu cha 131(1) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, mtu yeyote
anayetaka kufanya shughuli inayodhibitiwa lazima aombe leseni kutoka EWURA.
Aidha, kifungu cha 126(1) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, kinamtaka mtu yeyote
anayekusudia kujenga miundombinu ya bidhaa za mafuta ya petroli kuomba na
kupata kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Kifungu cha 127(1) cha Sheria ya Petroli
Sura ya 392 kinakataza ujenzi wa mitambo ya petroli bila kibali kutoka EWURA.
Kujenga miundombinu ya mafuta bila kibali ni kosa linaloadhibiwa kwa mujibu wa
sheria.

Maombi ya leseni na vibali vya ujenzi wa miundombinu ya mafuta hufanywa kupitia
mfumo wa License and Order Information System (LOIS) wa EWURA unaopatikana
kupitia tovuti ya EWURA, yaani, www.ewura.go.tz.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka iliendelea kutoa vibali vya ujenzi wa
miundombinu ya mafuta ya petroli. Mamlaka ilitoa jumla ya vibali vya ujezi 300. Kati
ya vibali vilivyotolewa, viwili vilikuwa kwa ajili ya vituo vya mafuta kwa matumizi
binafsi, kimoja kwa ajili ya mitambo ya kuhifadhi na kujaza gesi ya kupikia, viwili
kwa ajili ya miundombinu ya kupakia na kupokea mafuta baharini, 294 kwa ajili ya
vituo vya mafuta na kibali kimoja kwa ajili ya miundombinu ya kuhifadhia mafuta
ya petroli. Kati ya vibali vya ujenzi 294 vya vituo vya mafuta, vibali 175 vilikuwa
kwa ajili ya vituo vya mafuta vya mijini na vibali 119 ni kwa ajili ya vituo vya mafuta

vilivyotolewa tangu 2017/18.

).
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Kielelezo Na. 6: Idadi ya vibali vya ujenzi vilivyotolewa
tangu Mwaka wa Fedha 2017/18 mpaka 2023/24

7.2  Utoaji wa Leseni

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka ilitathmini na kutoa leseni 846 za
biashara ya mafuta, zikiongezeka kutoka leseni 520 zilizotolewa Mwaka wa Fedha
2022/23. Kati ya leseni 846, leseni 319 zilitolewa kwa waombaji wapya, na 527
zilihuishwa. Pia, katika kipindi husika, Mamlaka ilisajili kampuni tatu (3) kama
wakaguzi wa kujitegemea wa mafuta baharini.
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8. USIMAMIZI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, EWURA ilifuatilia utekelezaji wa sheria ili
kuhakikisha kuwa wafanyabiashara katika sekta hii ndogo ya mafuta wanafuata
sheria, kanuni, viwango na utendaji bora wa sekta. Juhudi hizi za ufuatiliaji
zilijumuisha uchukuaji wa sampuli za mafuta ili kuthibitisha ubora, kusimamia
mradi wa kuweka na kutambua vinasaba kwenye mafuta, kukagua miundombinu
ya mafuta ili kuona iwapo inakidhi viwango vya miundombinu na mahitaji ya
afya, usalama na mazingira (HSE), na kufuatilia uzingatiaji wa bei kikomo za
mafuta. Wafanyabiashara waliobainika kukiuka sheria na viwango vinavyotumika
walikabiliwa na hatua za kisheria

8.1 Kufuatilia Uzingatiaji wa Viwango vya Miundombinu ya Mafuta

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka ilikagua utekelezaji wa sheria, kanuni,
viwango, masharti ya leseni na utendaji bora wa sekta husika katika miundombinu
840 ya mafuta. Kati ya miundombinu hiyo, miundombinu 666, sawa na asilimia
79.29 ilikidhi sheria, kanuni, viwango, masharti ya leseni na utendaiji bora. Kiwango
cha uzingatiaji kilipungua kwa asilimia 3.43, ikilinganishwa na kiwango cha
uzingatiaji cha asilimia 82.72 kilichopatikana katika Mwaka wa Fedha 2022/23.
Waendeshaji wa miundombinu ambayo haikukidhi matakwa ya sheria, kanuni,
viwango, masharti ya leseni na utendaji bora walichukuliwa hatua kwa mujibu wa
sheria.

8.2 Kufuatilia Ubora wa Mafuta
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Kwa mujibu wa kifungu cha 30(2)(b) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, Mamlaka
ina jukumu la kusimamia viwango vya ubora wa bidhaa za mafuta ya petroli. Zaidi
ya hayo, kifungu cha 179(1) cha Sheria hiyo hiyo kinataka bidhaa za mafuta ya
petroli kukidhi ubora, usalama na viwango vya kimazingira vilivyowekwa na kanuni
zilizowekwa na Waziri mwenye dhamana.

Mamlaka inafanya kaguzi za ubora wa bidhaa za mafuta ya petroli kwa mujibu
wa Kanuni za Mafuta (Uchukuaji wa Sampuli na Upimaiji) za mwaka 2010, Gazeti
la Serikali Na. 211. Katika kipindi cha mapitio, Mamlaka ilikusanya sampuli 763
za mafuta ya petroli kutoka kwenye vituo vya mafuta na ghala za kuhifadhi
mafuta. Kati ya sampuli 763 zilizokusanywa, sampuli 729 sawa na asilimia 95.54
zilikidhi viwango vya ubora. Hatua za kisheria zilichukuliwa dhidi ya waendeshaji
wa miundombinu ambao mafuta yao hayakukidhi viwango vinavyotakiwa, kama
ilivyoainishwa katika Kifungu cha 179(2)(a) na (c) cha Sheria ya Petroli, Sura ya
392. Hatua hizi ni pamoja na kufungwa kwa miundombinu husika na kutozwa faini.

70.00%
§1.30%
80.00% |
i ABE1%
.II ..r'llll
40.00% f. 31.78%
30.00% / \
ooow B\ T\
SRR .
10,00% - 968% — " S%  5ae% 10.76%
7.55% B e
s 180%
T e P SRS S| IS SR CRNTS 1]t E b
EEEEEE!EE-gggg
% B R B R R R R & &

Kielelezo Na. 7: Asilimia ya sampuli za mafuta ambazo hazikukidhi
viwango vya ubora kutoka Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/24
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8.3 Programu ya Vinasaba kwenye Mafuta

Mamlaka iliendelea kutekeleza programu ya uwekaji vinasaba katika mafuta
yanayotumika Tanzania Bara. Pamoja na mambo mengine, programu hii husaidia
kubaini vituo vya mafuta vinavyouza mafuta yasiyolipiwa kodi na tozo stahiki za
Serikali na hivyo kuathiri ushindani wa waki katika biashara ya mafuta. Hii hutokea
pale ambapo mafuta yaliyotakiwa kwenda nchi jirani yakauzwa nchini, kwani
mafuta hayo hayalipiwi kodi. Programu hii inasaidia Serikali kukusanya mapato
stahiki na kushamirisha ushindani wa haki katika biashara ya mafuta.

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa mara kwa mara na wa dharura, ikiwa ni pamoja na
kuchukua sampuli za mafuta kutoka kwa waendeshaji mbalimbali wa vituo vya
mafuta Tanzania Bara, ili kufanya vipimo vya kutambua viwango vya vinasaba
katika mafuta. Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, vinasaba vilipimwa katika vituo
764 na vituo 738 ambavyo ni asilimia 96.59 vilikutwa na mafuta yenye viwango
stahiki vya vinasaba. Vituo vilivyokutwa na mafuta yasiyo na viwango stahiki vya
vinasaba vilichukuliwa hatua kwa mujibu wa sheria. Kielelezo Na. 8 kinaonyesha
mwenendo wa asilimia ya vituo vilivyofeli kuwa na viwango stahiki vya vinasaba
kutoka Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/24.
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Kielelezo Na. 8: Asilimia ya vituo vilivyofeli kuwa na viwango
stahiki vya vinasaba kutoka Mwaka wa Fedha 2010/11 hadi 2023/24

8.4  Uzingatiaji wa Kanuni za Kukokotoa Bei za Mafuta

Kwa mujibu wa Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji za
Ukokotoaji wa Bei za Mafuta, Mamlaka iliendelea kusimamia bei kikomo za petroli,
dizeli na mafuta ya taa. Bei hizi zinakokotolewa na kuchapishwa Jumatano ya
kwanza ya kila mwezi. Katika Mwaka wa Fedha wa 2023/24, jumla ya vituo vya
mafuta 846 vilikaguliwa kuthibitisha uzingatiaji wa bei kikomo zinazochapishwa
kila mwezi. Wakati wa ukaguzi, vituo sita (6), sawa na asilimia 0.71 ya vituo
viliyokaguliwa, vilipatikana vikiuza mafuta juu ya bei kikomo zilizochapishwa.
Hatua za kisheria zilichukuliwa dhidi ya vituo hivyo.
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9. UTEKELEZAJI WA MRADI WA EACOP

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki (EACOP) ulianzishwa kufuatia
ugunduzi wa mafuta ghafi nchini Uganda mwaka 2006 unaokadiriwa kuwa mapipa
bilioni 9. Hata hivyo, mafuta yanayoweza kuzalishwa kwa teknolojia iliyopo
yanakadiriwa kuwa mapipa bilioni 6. Bomba hili la mafuta kutoka Hoima nchini
Uganda hadi Chongoleani, Tanga nchini Tanzania lina urefu wa kilomita 1,443.
Kilomita 1,147 ziko Tanzania na kilomita 296 ziko Uganda. Ujenzi wa bomba hilo
unatarajiwa kuanza Agosti 2024 na kukamilika ndani ya miezi 36. Kielelezo Na. 9
kinaonesha mkuza wa EACOP nchini Uganda na Tanzania.
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Kelelezo Na. 9: Mkuza wa EACOP kuanzia nchini Uganda hadi Tanzania

Mradi wa EACOP unaendelea na uko katika hatua mbalimbali za utekelezaiji.
Kufikia tarehe 30 Juni 2024, maendeleo ya jumla ya Mradi huu yalifikia asilimia
39.2, na jumla ya wananchi 9,827 walioathiriwa na Mradi, sawa na asilimia 99
walikuwa wamelipwa fidia. Fidia imefanyika kwa malipo ya fedha taslimu na utoaji
wa nyumba mbadala. Nyumba zote mbadala 340 zimekamilika na kukabidhiwa

kwa wahusika.
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Katika kipindi husika, Mradi wa EACOP ulikuwa umetoa jumla ya fursa za
ajira 4,865 kwa raia wa Tanzania chini ya mikataba ya muda mfupi na mrefu.
Watanzania walioajiriwa moja kwa moja chini ya EACOP Limited walikuwa 184,
wakati walioajiriwa na Wakandarasi daraja la kwanza wa EACOP Limited walikuwa
3,859 na walioajiriwa na EACOP Corporate Contractors walikuwa 822. Kielelezo
Na. 10 kinaonyesha maendeleo ya ujenzi wa EACOP, Handeni, Tanzania.

Kielelezo Na. 10 Maendeleo ya ujenzi wa EACOP, Handeni, Tanzania



Muhtasari wa Taarifa ya Utendaji wa Sekta Ndogo ya Mafuta katika Mkondo wa Kati na wa Chini kwa Mwaka wa Fedha 2023/24

10. TATHMINIYAATHARIZAMAZINGIRANAUKAGUZI
WA MAZINGIRA

Wawekezaji kwenye miradi wanatakiwa kufanya Tathmini ya Athari ya Mazingira
(EIAs) na ukaguzi wa mazingira (EAs) ili kutekeleza Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira na Kanuni zake. ElAs lazima zifanyike kabla ya utekelezaji wa mradi
wakati EAs zinafanywa baada ya kuanza kwa mradi na kutathmini mapendekezo
ya utekelezaji wa mradi na matokeo ya mradi kwa mazingira.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, Mamlaka ilipokea na kupitia taarifa 163 za
Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) na taarifa 16 za Ukaguzi wa Mazingira
(EA) zinazohusiana na miundombinu ya mafuta. EWURA itaendelea kuelimisha
umma kuhusu umuhimu wa kufanya EIA ili kulinda mazingira na kukidhi mabhitaji
ya kupata kibali cha ujenzi kutoka kwa Mamlaka.

7y
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11. UCHUNGUZI WA MATUKIO NA AJALI

Katika kipindi cha mapitio, Mamlaka ilichunguza matukio hatarishi ili kubaini
chanzo na sababu zake na kupendekeza hatua za kurekebisha, kwa lengo la
kuzuia matukio kama hayo siku za usoni. Hii ni kwa mujibu wa Kifungu cha 30(2)
(o) cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392, kinachoitaka Mamlaka kufanya uchunguzi
wa matukio yanayosababisha uharibifu wa miundombinu, majeruhi, kupoteza
maisha au mali.

Katika Mwaka wa Fedha 2023/24, matukio nane yaliripotiwa yakihusisha hujuma
za miundombinu ya bomba za mafuta kwa lengo la kuiba, uvujaji wa bomba la
mafuta la TAZAMA, ajali za barabarani zilizohusisha lori zilizobeba mafuta na
biashara kufanywa kinyume cha sheria. Taarifa zaidi za matukio hayo ni kama
ifuatavyo:

i.  Kuvuja kwa bomba la mafuta la kuelekea World Qil Terminal Il Kigamboni,
Dar es Salaam baada ya kutobolewa ili kuiba mafuta ya dizeli. Hii
ilisababisha uchafuzi mkubwa wa mazingira kutokana na kumwagika
kwa mafuta.

ii. Kutobolewa kwa bomba la TAZAMA maeneo ya Mbuyuni, wilaya ya Kilolo
mkoani Iringa na kuibiwa kwa mafuta ya dizeli. Uhujumu huu wa bomba
ulisababisha hasara ya upotevu wa mafuta kwa TAZAMA.

ii. Kupasuka kwa bomba la TAZAMA eneo la Mbagala - Kingugi, Temeke,
Dar es Salaam na kusababisha uvujaji wa dizeli katika eneo hilo.
TAZAMA ilidhibiti uvujaji wa mafuta, ilikarabati eneo la bomba lililopasuka
na kusafisha mazingira yaliyoathirika na kuvuja kwa mafuta.

iv.  Ajali iliyotokea katika eneo la Undomo, Kata ya Uchama, Nzega, Tabora
iliyohusisha basi la Kampuni ya Alfa lenye namba za Usaijili T612 CQD
na lori la mafuta lenye namba za Usaijili T481 AEB/T526 AEB, Ajali hii
ilisababisha vifo vya watu nane, majeruhi 60 na uharibifu wa mazingira.

v. Ajali ya kupinduka kwa lori la mafuta eneo la Misugusugu, wilaya ya
Kibaha, mkoani Pwani kutokana na utelezi wa barabara uliosababishwa
na mvua kubwa. Ingawa mifuniko ya tanki la lori ilibakia imara bila kuvuja
kwa mafuta, wakazi wa eneo hilo walifungua vifuniko vya juu vya tanki,
na kusababisha kumwagika kwa lita 18,000 za petroli, uharibifu wa
barabara, na uchafuzi wa mazingira.
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vi.

Vii.

viii.

Ajali ya kupinduka kwa lori la mafuta lenye namba za usaijili T697DNE/
T981 DEL eneo la Kitembo, wilaya ya Kibiti, mkoani Pwani. Ajali hiyo
ilisababisha hasara ya kumwagika kwa lita 3,130 za mafuta na uharibifu
wa barabara na lori.

Lori lenye namba za Usajili T308 BBS liliwekwa kizuizini katika Kituo cha
Polisi cha Barabara ya Kilwa, wilaya ya Temeke, mkoani Dar es Salaam,
kwa tuhuma za kubeba mafuta ya wizi. Vipimo vya kugundua vinasaba
kwenye mafuta vilionesha kuwa lori hilo lilikuwa limebeba mafuta yasiyo
na vinasaba ikiashiria mafuta hayo hayakulipiwa kodi. Taarifa iliwasilishwa
TRA kwa ajili ya hatua zaidi kwa mujibu wa Sheria za Kodi.

Mfanyabiashara alikutwa eneo la Kurasini, Temeke akinunua mafuta
kutoka kwenye lori za mafuta na kuuza kwenye lori ndogo zinazosambaza
mafuta kinyume cha sheria.
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12. MATOKEO YA UDHIBITI

Kupitia hatua mbalimbali za udhibiti zilizochukuliwa, EWURA imeleta matokeo
makubwa katika sekta ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini katika
Mwaka wa Fedha 2023/2024. Matokeo hayo ni pamoja na:

Vi.

Vii.

viii.

Kuongezeka kwa uzingatiaji wa sheria, kanuni na viwango vya ubora wa
miundombinu na bidhaa za mafuta.

Ongezeko la kiasi cha vilainishi vilivyosambazwa huku asilimia 84.3
ya vilainishi hivyo ikiwa imezalishwa katika viwanda vya kuchanganya
vilainishi vilivyopo hapa nchini. Hii inaakisi ukuaji wa sekta ya uzalishaji
wa ndani.

Kulinda watumiaji wa mafuta kwa kutangaza bei kikomo za mafuta
zinazoakisi gharama halisi. EWURA ilisimamia utekelezaji wa bei kikomo
za mafuta na kuwachukulia hatua za kisheria wafanyabiashara waliouza
mafuta kwa bei iliyozidi bei kikomo.

Kusambazwa kwa mafuta yanayokidhi viwango vya ubora kwani asilimia
kubwa ya sampuli za mafuta zilizochukuliwa na kupimwa, zilikidhi viwango
vya ubora.

Ongezeko la matumizi ya LPG linalochangiwa na uhamasishaji wa
matumizi ya nishati hiyo ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa Mkakati wa
Nishati Safi ya Kupikia.

Upatikanaji wa uhakika wa mafuta kwa kufuatilia kwa karibu mahitaji ya
soko na mipango ya uagizaji wa mafuta.

mazingira. Ongezeko hili la vituo vya vijijini limeboresha upatikanaji wa
mafuta katika maeneo hayo.

Ulinzi wa wafanyabiashara wa mafuta na Mapato ya Serikali kupitia
mpango wa kuweka vinasaba kwenye mafuta ili kuzuia usambazaji
wa mafuta haramu au yasiyozingatia sheria na kanuni zinazosimamia
bishara ya mafuta nchini.
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13. CHANGAMOTO KATIKA SEKTA NDOGO YA MAFUTA

Sekta ndogo ya mafuta inaendelea kukabiliwa na changamoto kadhaa zikiwemo:

vi.

Kutokuwepo kwa Ghala Kuu la kupokelea mafuta husababisha muda
mrefu wa upokeaji wa mafuta kutoka kwenye meli za mafuta, gharama za
juu kutokana na meli kushindwa kupakua mafuta kwa wakati, na uwezo
mdogo wa bandari kupokea meli zaidi ndani ya muda uliowekwa.

Uhitaji wa kuongezwa kwa uwekezaji katika vituo vya mafuta katika
maeneo Yya vijijini ili kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa mafuta ya
petroli na kwa gharama elekezi, sambamba na kuzingatia viwango vya
afya, usalama na mazingira.

Uwepo wa mafuta yasiyolipiwa kodi katika soko la Tanzania Bara (hususan
yale ambayo yalitakiwa kupelekwa nchi za jirani) bado ni changamoto
kwani inaharibu ushindani katika soko na kusababisha upotevu wa
mapato stahiki kwa Serikali.

Kutoweza kupokea meli kubwa katika gati za Kurasini na hivyo kushindwa
kupata faida za kiuchumi kwa kuagiza mzigo mkubwa wa mafuta kwa
mara moja.

Gharama kubwa za kuanza kutumia gesi ya kupikia huzuia utumiaji wa
gesi hiyo miongoni mwa watu wa kipato cha chini.

Ujazaji wa mitungi ya gesi ya kupikia katika maeneo ambayo
hayajaruhusiwa kisheria.
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14. MTAZAMO WA BAADAYE WA SEKTA NDOGO YA
MAFUTA

Matumizi ya mafuta yanaendelea kuongezeka nchini Tanzania na nchi jirani hivyo
kuna umuhimu wa kuongeza na kuboresha miundombinu ya kupokea na kuhifadhi
mafuta ili kuweza kupokea meli kubwa zaidi na kupakua mafuta kwa haraka. lli
kufanikisha hili, Serikali inatarajia kuifanya Tanzania kuwa kitovu cha bidhaa za
mafuta. Mkakati huu unalenga kukidhi ongezeko la mahitaji ya mafuta ndani ya
nchi na kuhudumia nchi jirani zinazotegemea bandari za Tanzania katika kuagiza
mafuta.

Waendeshaji wa vituo vya mafuta na maghala ya kupokea na kuhifadhi mafuta
wanafanya taratibu za kufunga mifumo maalum ya kutambua kiwango cha mafuta
kwenye maghala (Automatic Tank Gauging Systems - ATGs). Mifumo hii ya kidijitali
itaiwezesha Mamlaka kufuatilia na kusimamia ipasavyo upatikanaji wa bidhaa za
mafuta nchini.

Katika kuhamia kwenye matumizi ya nishati safi na matumizi bora ya maliasili zetu
ili kupunguza matumizi ya fedha za kigeni, Serikali imekuwa ikihimiza matumizi ya
gesi asilia kwenye magari. Idadi ya magari yanayobadilishwa na kuanza kutumia
gesi hiyo imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka. Aidha, kuna ongezeko la
uagizaji wa magari ya umeme na magari yanayotumia mafuta na umeme, hali
inayoweza kupunguza matumizi ya mafuta. Hata hivyo, kutokana na teknolojia hizi
kuwa mpya na magari hayo kuwa ya gharama kubwa ikilinganishwa na magari ya
dizeli na petroli, matumizi ya mafuta ya petroli na dizeli yanatarajiwa kuendelea
kuongezeka katika kipindi cha muda wa kati.
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15. HITIMISHO

Kwa ujumla, sekta ndogo ya mafuta katika mkondo wa kati na chini imefanya vizuri
kutokana na uboreshaji na ongezeko la uwekezaji katika miundombinu, usimamizi
madhubuti wa manunuzi ya mafuta kupitia Mfumo wa BPS na kazi za kiudhibiti
zinazofanywa na EWURA. lli kuwa na mafanikio endelevu, Mamlaka itaendelea
kusimamia utendaji wa sekta hii, kuhakikisha upatikanaji endelevu wa bidhaa
za mafuta katika ubora unaotakiwa na hivyo kusaidia ukuaji wa uchumi wa nchi.
Katika siku za usoni, Mamlaka inatarajia:

Vi.

Kuhamasisha uwekezaji kwa kuandaa na kupitia nyenzo za udhibiti
na kuishauri Serikali kuhusu sera na mikakati inayohitajika ili kuvutia
uwekezaji katika uendelezaji na uboreshaji wa miundombinu ili kuongeza
uwezo wa kuhifadhi, kurahisisha upakuaji mafuta na kuweza kupokea
meli kubwa zaidi zitakazoongeza ufanisi katika uagizaji wa mafuta nchini.

Kuimarisha usimamizi wa upokeaji na usambazaji wa mafuta kwa
kutumia mifumo ya za kisasa ya kupata taarifa sahihi na kwa wakati halisi
kuhusu mafuta yaliyopokelewa kwenye maghala, yaliyosambazwa au
kusafirishwa kwenda nje ya nchi na yaliyopo katika vituo vya mafuta.

Kuimarisha utekelezaji wa sheria kwa kuongeza ufuatiliaji wa utii na
utekelezaji wa sheria, kanuni na taratibu ili kuhakikisha wafanyabiashara
wanafuata sheria, taratibu za usalama na udhibiti wa ubora.

Kupitia au kutengeneza nyenzo za udhibiti zitakazohamasisha uwekezaji
ambayo hayajafikiwa na huduma za mafuta ili kuboresha upatikanaji wa
mafuta.

Kushirikiana na taasisi nyingine za Serikali katika kupambana na
shughuli haramu kama vile uingizaji wa bidhaa za mafuta kwa magendo,
kujaza mitungi ya gesi ya kupikia kinyume cha sheria, na vitendo vingine
vinavyodhoofisha ushindani wa haki na kuhatarisha mazingira na
usalama wa watumiaji wa bidhaa za mafuta na umma kwa ujumla.

Kuhamasisha matumizi ya gesi ya kupikia ikiwa ni njia mojawapo ya
kutunza mazingira na afya.
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vii. Kuboresha mfumo wa uagizaji wa mafuta ili kuongeza ufanisi, kupunguza
gharama, na kuwezesha mafuta kupatikana kwa uhakika.

Kwa kuzingatia maeneo hayo, Mamlaka inalenga kudumisha mafanikio ya sasa na
kuboresha zaidi sekta ndogo ya mafuta.
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